
Tunapenda kuwataarifu wapendwa wateja wetu na umma 
kwa ujumla kuwa Wakala ya Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) imeanza kutumia mfumo wa Usajili kwa Njia ya 
Mtandao (ORS). Kutokana na mabadiliko haya tunapenda 
kuwataarifu wamiliki wa makampuni yaliyosajiliwa nje ya 
Mfumo wa Usajili (ORS) kuwa wana wajibu kuhakikisha kuwa 
taarifa za makampuni yao zimehakikiwa na zimeingizwa 
ka�ka mfumo huu wa Usajili Kwa Njia ya Mtandao kwa 
kutumia utara�bu ufuatao.

1.    Ingia kwenye Mfumo wa Usajili Kwa Njia ya Mtandao kwa 
kutumia anuani ya h�ps://ors.brela.go.tz/ors ama kwa 
kupi�a  tovu� ya Wakala ambayo ni: www.brela.go.tz

2.    Kama bado hauna akaun� kwenye mfumo huu wa ORS; 
bofya kitufe chenye maneno“Tengeneza Akaun� yako ndani 
ya ORS” Ili uweze kutengeneza akaun� yako ka�ka mfumo 
huu wa Usajili Kwa Njia ya Mtandao.
 
3.   Baada ya akaun� yako kutengenezwa utapokea ujumbe 
kwenye barua pepe yako yenye Jina la Mtumiaji la kulitumia 
ka�ka mfumo huu, anzisha matumizi ya akaun� yako kwa 
kutumia taarifa zilizopo ka�ka barua pepe hiyo.

4.  Ingia ka�ka mfumo wa ORS kwa kubofya kitufe 
kilichoandikwa “Huduma Mtandao kwa Watumiaji 
Waliosajiliwa” kwa kutumia “Jina la Mtumiaji” ulilotumiwa 
barua pepe ingiza neno la siri (nywila) uliyoiweka au 
uliyoweka waka� wa ketengeneza akaun� yako ka�ka 
Mfumo.

5. Baada ya kuingia ka�ka mfumo; bofya kitufe 
kilichoandikwa “Huduma Mtandao” halafu bofya kitufe 
kilichoandikwa “Kampuni”;  ka�ka kipengele cha “Aina ya 
Huduma” chagua “Kuwasilisha mizania ya mwaka na 
hesabu” halafu bofya Endelea.

6. Ka�ka sehemu palipoandikwa “Tarehe ya 
Ujumuishaji/Mwafaka” weka namba ya kampuni yako 
ambayo tayari ilishasajiliwa nje ya mfumo mfano 12345, 
halafu bofya kitufe cha “Tafuta(Search)”. Ukishabofya hapo 
Jina la Kampuni na tarehe ya usajili zitaletwa ka�ka mfumo 
kutoka ka�ka kanzidata ya makampuni. Ka�ka kipengele cha 
aina ya kampuni chagua aina ya kampuni yako na halafu 
bofya palipoandikwa, “Endelea” Kama utapokea ujumbe wa 
kosa kama vile “Kampuni yako haijaoneka ka�ka Masijala ya 
makampuni”, tafadhali wasiliana na BRELA kwa kutumia 
nambari za simu zilizopo ka�ka ukurasa wa kwanza wa 
mfumo wa ORS, kwenye kipengele cha “ORS Msaada wa 
Kiufundi”

       
Jaza taarifa za kampuni yako kama ifuatavyo:

         Ka�ka kipengele cha Muombaji, jaza “Kauli ya
         Uwakilishi”.
         Ka�ka kipengele cha “Taarifa ya Kampuni”.
    Jaza “Tarehe ya Akaun�”; hii ni tarehe ambayo 

kampuni yako itakua kila mwaka ikiwakilisha na 
kulipia “Mizania ya Mwaka”. Ingiza nambari ya TIN 
ya kampuni yako uliyokwisha pewa toka TRA, halafu 
bofya kitufe cha “CHECK TIN” ili kuhakiki taarifa 
yako ya TIN ka�ka kanzidata ya TIN ya TRA.

         Ka�ka kipengele cha “Ofisi ya Kampuni” jaza taarifa 
zinazohitajika.

      Chini ya "Shughuli za Biashara", chagua vipengele 
“codes” sahihi vya “ISIC classifica�on” toleo la nne 
vinavyohusiana na shughuli ambazo Kampuni yako 
itafanya.

        Chini ya "Wakurugenzi", chagua aina ya utu kisheria
    ikiwa ni "Mtu wa kawaida  (binadamu) – Raia/ 

Mzawa"  au  "Mwingine".  Kwa  Mtu wa kawaida  
(binadamu) –  Raia / Mzawa, chagua "Mwanzo wa 
Mtu wa Kawaida  (ama uraia wake)"  iwe  "Mzawa 
- Mtanzania"  au  "Mgeni". Wazawa  watahitajika 
kutoa  "Nambari   ya   Utambulisho  Wa  Utaifa" 
ambapo  mtu  wa  kawaida  (binadamu)  wa  
"kigeni"  atahitaji  kuweka "Nambari ya Pasipo�" 
yake.  Aidha  kwa "Mtu wa kawaida (binadamu)" 
ambaye ni mzawa, utahitajika  kuingiza TIN na 
kuthibi�sha  kwa TRA kupi�a kwenye mfumo wa 
ORS. sehemu "Ka�bu wa Kampuni", jaza taarifa 

sahihi.  Chini ya  "Watu  ambao  wanaweza  
kuboresha  taarifa ka�ka ORS",  jaza taarifa 
zinazoombwa hapo jaza pia sehemu nyingine kwa 
maelezo sahihi, kisha bofya "Endelea"

7.   Ka�ka hatua ya "Weka kiamba�sho", bofya kitufe cha 
"Furahisha" ili uonyeshe "Funga fomu kwa kampuni" chini ya 
"magaze�", bofya kitufe cha "Pakua" ili kupakua, kuchapisha, 
na kusaini maeneo husika.

8.   Chini ya sehemu ya "Viambatanishi" tafadhali chagua safu 
sahihi na bofya kitufe cha "Pakia". Tafadhali majina yako na 
majina ya fomu na miaka ili kuwezesha uandikishaji. Kwa 
mfano ikiwa inahitajika kupakua Nambari ya Fomu 128 ya 
mwaka 2010, tafadhali taita jina lake kwa usahihi "Fomu Na 
128-2010 - Iliyotengenezwa. pdf"
Baada ya kuwasilisha viambatanisho vyote, bofya 
"Nakubaliana na Vigezo na Mashar�”, kisha bofya "Endelea".

9      Ka�ka hatua ya "Thibi�sha malipo" bofya kitufe cha 
"Endelea". Maelezo yako yatapelekwa BRELA kwa ajili ya 
kupi�wa. BRELA itathibi�sha kama taarifa uliyoitoa ka�ka 
fumo wa ORS inafanana na iliyoko kwenye jalada la kampuni 
yako. Ikiwa kuna makosa utaambiwa kwa njia ya barua pepe 
pamoja na tara�bu za kufanya ili kurekebisha makosa ka�ka 
jalada la  kampuni yako.
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WAKALA YA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI

JINSI YA KUPATA CHETI CHA
USAJILI WA KIWANDA KIDOGO

AU LESENI YA KIWANDA
KWA NJIA YA MTANDAO.

 NA NAMNA YA KUINGIZA TAARIFA
ZA KAMPUNI ZILIZOSAJILIWA
NJE YA MFUMO WA MTANDAO

KATIKA MFUMO WA USAJILI
KWA NJIA YA MTANDAO

(ORS)



19.  Ka�ka eneo la kiwanda bofya ‘‘loca�on 1’’ kupata
       mshale wa kuchagua Mkoa, Wilaya, namba ya ha�
       miliki na nafasi ya kujaza maelezo ya eneo fano:-
       Karibu na kituo cha mabasi Gongo la Mboto. 

20.  Ka�ka eneo la uwezo uliopangwa, bofya ‘‘capacity’’
       kupata nafasi ya kujaza bidhaa, kuchagua kipimo
       mfano Kg n.k,   kujaza   uwezo   uliopangwa  wa
       kuzalisha kwa Mwaka na bei ya kiwandani kwa
       bidhaa inayozalishwa.

21.  Ka�ka  eneo  la  Mpango  wa  Malighafi  (vifaa
       vilivyopangwa)  bofya   mshale   kuchagua  mahali
       yanapotoka malighafi. Mfano ndani ya Tanzania, Nje
         ya Tanzania, Ndani na nje ya Tanzania) 

23. Ka�ka eneo la Mpango wa Malighafi (vifaa 
vilivyopangwa) bofya ndani ya Tanzania (Local) 
kama malighafi zinatoka ndani ya Tanzania, kisha 
jaza aina ya malighafi, chagua aina ya kipimo, Eneo 
kunakotoka malighafi, jaza kiasi cha malighafi na 
jaza bei ya malighafi, kisha bofya kitufe cha hifadhi 

24.   Ka�ka eneo la Mpango wa ajira (ajira iliyopangwa), 
jaza idadi ya watanzania na wageni walioajiriwa, 
kisha bofya kitufe cha hifadhi

25.   Bofya kitufe cha ‘‘Endelea’’

26.   Chagua (pata) ‘‘kukubali vipengele vya makubaliano 
ya faragha na uwajibikaji.’’

27.  Kupata fomu ya ‘‘Consolidated Applica�on Form’’, 
bofya kitufe cha ‘‘Pakuwa’’ kutoka kwenye sehemu 
ya chapa “Printouts Part’’, Kisha, Chapisha, Saini, 
Pakia fomu kama kiambatanisho. 

28.   Chagua  “Aina ya kiambatanisho”  bofya  mshale
         kisha chagua aina ya nyaraka ya kuambatanisha.

29.  Bofya kitufe cha ‘‘Pakia’’ na bofya “chagua jalada’’ 
kutokea kwenye boksi la ‘‘pakia kiamatanisho” 

30.  Ka�ka eneo la “Chagua aina ya kiambatanisho” 
‘‘bofya mshale na chagua aina ya nyaraka 
yakuambatanisha. 

31.   Bofya mara mbili ‘‘nyaraka yakupakia’’

32.   Bofya kitufe cha ‘‘Endelea’’.

33.   Chagua ‘‘njia ya malipo’’.

1.    Tengeneza akaun� yako ya ORS

2.   Bofya kitufe cha ‘‘Huduma mtandao kwa watumiaji
       waliosajiliwa” Kama una Akaun� ya ORS 

3.    Chagua ‘‘Jina la Mtumiaji’’ na uingize Jina la
       mtumiaji.

4.    Chagua ‘‘Nywila’’ na uingize Nywila yako

5.    Bofya kitufe cha ‘‘Sign In” au bofya kitufe cha
       “Enter” kwenye kibodi.

6.    Bofya kitufe cha ‘‘Huduma Mtandao”

7.    Bofya Kitufe cha ‘‘Leseni ya Kiwanda” Kumbuka;
       Nafasi zenye alama ya nyota, zenye rangi nyekundu
       ni muhimu na lazima zijazwe.

8.    Bofya Kitufe cha ‘‘Utoaji wa Che� cha Usajili/
       Leseni ya Kiwanda’’ (Issuance of New Cer�ficate
       of   registra�on/ Licence)

9.    Bofya Kitufe cha ‘‘Endelea’’

10.  Jaza Kiwango cha Uwekezaji jumla kilichopangwa
       ka�ka Tzs (Fedha za Kitanzania).

11.  Bofya Kitufe cha ‘‘Endelea’’

12.  Bofya mshale uliyopo kwenye eneo la aina ya Leseni  
       Kuchagua aina ya Leseni unayoomba. 

13.  Bofya kitufe cha ‘‘Endelea’’

14.  Ka�ka  eneo  la  kauli ya uwakilishi onesha kama ni
       Mmiliki, Mkurugenzi, Ka�bu au Muwakilishi 

15.  Ka�ka eneo la mmiliki wa Leseni bofya mshale kisha
       chagua aina ya mmiliki wa Leseni 

16.  Ka�ka eneo la namba ya Kampuni, ingiza namba ya
       Kampuni kisha bofya kitufe cha ‘‘tafuta’’ (Search) 

17.  Ka�ka eneo la jina la shughuli bofya mshale kisha
       chagua aina ya shughuli.

18.  Ka�ka eneo la bidhaa, bofya neno nyongeza kupata
       nafasi ya kuandika bidhaa itayozalishwa au
       itayotengenezwa. 

JINSI YA KUPATA CHETI CHA USAJILI WA KIWANDA 
KIDOGO AU LESENI YA KIWANDA KWA NJIA YA 
MTANDAO.
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NAMNA YA KUINGIZA TAARIFA ZA KAMPUNI 
ZILIZOSAJILIWA NJE YA MFUMO WA MTANDAO 
KATIKA MFUMO WA USAJILI KWA NJIA YA 
MTANDAO  (ORS)

34.   Bofya kitufe cha ‘‘Malipo’’.

35.   Kupata Ankara ya malipo bofya Kitufe cha ‘‘Pakua’’ 

36.  Kuwasilisha maombi kwa msajili wa Viwanda bofya 
kitufe cha ‘‘Endelea’’ 

37.   Bofya kitufe cha ‘‘Maombi’’.

38.   Bofya kitufe cha ‘‘Tazama’’.

39.   Kupakua leseni Bofya kitufe cha ‘‘Pakua’’ 

40.   Bofya kitufe cha ‘‘Chapisha’’


